So sánh các bảng liệt kê

Mua nhà chung cư có mất trắng?

Quan niệm của người Việt khi mua nhà luôn muốn là tài sản cố định, để làm của hồi môn cho thế hệ sau chứ không đơn thuần chỉ là nơi để ở. Đa số các dự án chung cư đều ghi trên giấy tờ là sở hữu dài lâu, nhưng hầu như ai cũng biết các cao ốc đều có thời hạn sử dụng nhất định vì tính hao mòn tài sản và xuống cấp. Hết thời hạn sử dụng, chủ nhân của các căn hộ này sẽ phải di dời sang nơi khác sống để tránh bị nguy hiểm tới tính mạng do chất lượng xây dựng không còn được đảm bảo.

Quy định về thời hạn sử dụng khi mua nhà chung cư

Luật sư Bùi Quang Hưng (trưởng Văn phòng Luật sư BQH và Cộng sự) chia sẻ, vấn đề thời hạn sử dụng khu mua nhà chung cư là một vấn đề nóng, bởi hiện nay tại Hà Nội và TP.HCM đang bùng nổ về số lượng dự án và căn hộ chung cư. Luật sư Bùi Quang Hưng cho biết, thời hạn sử dụng nhà chung cư được quy định cụ thể tại Điều 99 Luật nhà ở năm 2014.

Theo đó, thời hạn sử dụng cho người mua nhà chung cư được xác định căn cứ vào cấp công trình xây dựng và kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà chung cư theo quy định tại khoản 2 Điều 99 Luật nhà ở năm 2014. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh bố trí kinh phí để thực hiện kiểm định chất lượng nhà ở.

Cấp công trình xây dựng được căn cứ theo Thông tư 03/2016/TT-BXD. Cụ thể, thời hạn sử dụng nhà là từ 30 đến 50 năm đối với công trình cấp 3, từ 50 đến 100 năm đối với công trình cấp 2 và trên 100 năm đối với công trình cấp 1.

Chung cư hết hạn sử dụng xử lý thế nào?

mua nha chung cu mat trang sau 50 nam

Với những công trình xuống cấp thì người mua nhà chung cư phải xứ lý thế nào?

    Theo quy định của pháp luật, khi chung cư hết niên hạn sử dụng về xây dựng hoặc bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không bảo đảm an toàn cho người sử dụng thì cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh phải tổ chức kiểm định chất lượng công trình nhà chung cư này để xử lý theo quy định sau đây:

  • Thứ nhất, trường hợp nhà chung cư còn bảo đảm chất lượng và an toàn cho người sử dụng thì chủ sở hữu được tiếp tục sử dụng theo thời hạn ghi trong kết luận kiểm định, trừ trường hợp nhà chung cư nằm trong khu vực phải thực hiện cải tạo.
  • Thứ hai, trường hợp nhà chung cư bị hư hỏng nặng, có nguy cơ sập đổ, không còn bảo đảm an toàn cho người sử dụng thì cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh phải ban hành kết luận kiểm định chất lượng và báo cáo Ủy ban nhân dân cấp tỉnh để thông báo bằng văn bản cho chủ sở hữu nhà ở; nội dung văn bản thông báo phải được công bố công khai trên Cổng thông tin điện tử của Ủy ban nhân dân và cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh, trên phương tiện thông tin đại chúng của địa phương.

Chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới hoặc bàn giao cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác.

    Việc xử lý nhà chung cư và quyền sử dụng đất có nhà chung cư thuộc diện quy định tại điểm b khoản 2 Điều 99 Luật nhà ở năm 2014 được quy định như sau:

  • Trường hợp khu đất có nhà chung cư vẫn phù hợp với quy hoạch xây dựng nhà ở thì chủ sở hữu được cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới.
  • Trường hợp khu đất có nhà chung cư không còn phù hợp với quy hoạch xây dựng nhà ở thì chủ sở hữu nhà chung cư phải bàn giao lại nhà chung cư này cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác theo quy hoạch được duyệt.
  • Trường hợp chủ sở hữu nhà chung cư không chấp hành việc phá dỡ hoặc không bàn giao nhà ở thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định cưỡng chế phá dỡ hoặc cưỡng chế di chuyển để bàn giao nhà ở.
    Việc giải quyết chỗ ở cho các chủ sở hữu có nhà chung cư bị phá dỡ được thực hiện theo quy định tại Điều 116 của Luật nhà ở năm 2014.
  • Trường hợp phá dỡ để xây dựng lại nhà chung cư thì các chủ sở hữu được tiếp tục thực hiện quyền sử dụng đất có nhà chung cư đó; trường hợp phá dỡ để xây dựng công trình khác thì việc xử lý quyền sử dụng đất có nhà chung cư này được thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai.

Như vậy, theo luật sư Bùi Quang Hưng, khi chung cư không còn niên hạn sử dụng và có nguy cơ gây nguy hiểm đến tính mạng thì chủ sở hữu nhà chung cư phải tự bỏ tiền để phá dỡ, cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư mới hoặc bàn giao cho cơ quan có thẩm quyền để phá dỡ và xây dựng công trình khác.

Biệt Thự Phố Kinh Nghiệm Mua Nhà
Mua nhà chung cư có mất trắng?

Mua nhà chung cư có mất trắng?
Đánh giá bài viết
img

bietthupho

Với 6 năm kinh nghiệm làm Chuyên viên tư vấn - tư vấn giải pháp đầu tư - an cư. Biệt Thự Phố luôn nghĩ và tận tâm chăm sóc, tìm mọi giải pháp tốt nhất để phục vụ khách hàng có nhu cầu về nhà ở và đầu tư sinh lợi. Đến với chúng tôi bạn nhận được sự phục vụ nhiệt tình, vui vẻ. Sự Thành Công của Bạn - Là Niềm Tự Hào của Chúng Tôi.

Bài viết liên quan

Mua bán đất bao lâu phải sang tên sổ đỏ?

Thời hạn sang tên sổ đỏ sau khi ký hợp đồng mua bán...

Tiếp tục đọc
bietthupho
bởi bietthupho

5 lưu ý phong thủy khi mua nhà cũ

Hầu hết mọi người, nhất là những gia đình trẻ đều...

Tiếp tục đọc
bietthupho
bởi bietthupho

Hội thảo “Google Digital 4.0 – Tiếp cận hiệu quả khách hàng tiềm năng”

Đối với môi giới BĐS, quảng cáo là một điều bắt buộc...

Tiếp tục đọc
bietthupho
bởi bietthupho